skip to Main Content
Menu

Ly hôn với vợ có bị đi tù!

Bạn Hoàng Manh H – Quận Thanh Xuân, Hà Nội hỏi.

Tôi sinh năm 1981, vợ tôi sinh ngày 21/12/1998, chúng tôi kết hôn tháng 01-2017, trước đó chúng tôi đã chung sống với nhau như vợ chồng và có một con chung sinh 30-01-2015. Hiện nay do mâu thuẫn nên vợ chồng tôi muốn ly hôn, tôi sợ ra tòa tôi sẽ bị bắt vì tội giao cầu với trẻ em. Xin luật sư cho biết tình trạng pháp lý của tôi và hướng giải quyết? Chân thành cảm ơn luật sư!

Trả lời: Xin chào bạn H! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi, về câu hỏi của bạn chúng tôi có ý kiến như sau.

Về tình trạng pháp lý: Theo như thông tin bạn cung cấp chúng tôi nhận thấy việc quan hệ tình dục của bạn với vợ diễn ra trước tháng 12/2014 khi vợ của bạn chưa đủ 16 tuổi là một việc vi phạm pháp luật, thuộc trường hợp quy đinh tại Điều 115 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 tội “Giao cấu với trẻ em”. Bạn đã vi phạm điểm d, khoản 2 “làm nạn nhân có thai”. Khung hình phạt tù từ 03 năm đến 10 năm. Nếu việc ly hôn dẫn đến Cơ quan nhà nước có thẩm quyền phát hiện có hành vi vi phạm này thì có thể bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Về vấn đề ly hôn: Các bạn có quyền kết hôn theo luật định thì cũng có quyền ly hôn, tuy nhiên bạn cần lưu ý đến vấn đề pháp lý tôi đã nêu ở trên để tránh việc tù tội.

Để được tư vấn và hỗ trợ tốt nhất về mặt pháp lý, bạn có thể đến Văn phòng của chúng tôi.

Trân trọng!

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

Luôn tận tâm vì bạn!

CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT

VPGD: Tầng 2, số 211 phường Cầu Diễn, Q. Nam Từ Liêm, Tp Hà Nội.

Điện thoại: 024 6684 6117 

Hotline: 0936.214.556

Website: www.luatanhsangviet.comhttp://asvlaw.net

Email: luatanhsangviet@gmail.com

Back To Top
Search