skip to Main Content

Kết hôn trái pháp luật được xử lý như thế nào?

XỬ LÝ VIỆC KẾT HÔN TRÁI PHÁP LUẬT NHƯ THẾ NÀO? 

Kết hôn trái pháp luật là kết hôn vi phạm điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình. Việc kết hôn của nam nữ phải đảm bảo đủ các điều kiện quy định tại Luật Hôn nhân gia đình thì mới được pháp luật thừa nhận.

Đối với những trường hợp  nam, nữ đã đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng một bên hoặc cả hai bên vi phạm điều kiện kết hôn theo quy định thì sẽ bị coi là kết hôn trái pháp luật, và việc kết hôn đó có thể sẽ bị hủy nếu các bên có yêu cầu.

  1. Căn cứ xác định kết hôn trái pháp luật

Sẽ bị coi là kết hôn trái pháp luật nếu vi phạm các điều kiện kết hôn tại Điều 8 Luật Hôn nhân gia đình 2014, cụ thể như sau:

– Vi phạm điều kiện về độ tuổi kết hôn: Nam, nữ chưa đủ tuổi (nam chưa đủ 20 tuổi và nữ chưa đủ 18 tuổi) mà đã được đăng ký kết hôn thì xác định là kết hôn trái pháp luật;

– Vi phạm điều kiện về ý chí tự nguyện: Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, nếu một trong hai bên hoặc cả hai bên bị lừa dối, bị cưỡng ép kết hôn thì bị coi là không tự nguyện và là kết hôn trái pháp luật;

– Vi phạm điều kiện về năng lực hành vi dân sự: Nam, nữ được kết hôn khi không bị mất năng lực hành vi dân sự, nếu một người mất năng lực hành vi dân sự mà vẫn được đăng ký kết hôn thì bị coi là kết hôn trái pháp luật;

– Kết hôn rơi vào các trường hợp bị cấm theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân gia đình 2014: Kết hôn giả tạo; Tảo hôn; Cưỡng ép, lừa dối kết hôn; Kết hôn với người đang có chồng, có vợ; Kết hôn giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

  1. Xử lý việc kết hôn trái pháp luật

Không phải lúc nào kết hôn trái pháp luật cũng sẽ bị hủy bỏ, Tòa án sẽ căn cứ vào yêu cầu của các bên và điều kiện kết hôn, điều kiện công nhận quan hệ hôn nhân để đưa ra phương án giải quyết thích hợp, cụ thể:

Trường hợp 1:  Tại thời điểm kết hôn hai bên không có đủ điều kiện nhưng sau đó đã đáp ứng đủ điều kiện kết hôn thì tùy ý chí của các bên sẽ giải quyết như sau:

+ Nếu hai bên cùng đề nghị công nhận quan hệ hôn nhân thì việc kết hôn trái pháp luật không bị hủy, các bên sẽ được công nhận quan hệ hôn nhân từ thời điểm đủ điều kiện;

+ Nếu một hoặc hai bên yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật thì Tòa án quyết định hủy việc kết hôn trái pháp luật

+ Nếu hai bên cùng yêu cầu Tòa án cho ly hôn hoặc có một bên yêu cầu ly hôn còn bên kia yêu cầu công nhận quan hệ hôn nhân thì Tòa án giải quyết cho ly hôn

– Trường hợp 2: Hai bên đã đăng ký kết hôn trái pháp luật nhưng tại thời điểm Tòa án giải quyết hai bên kết hôn vẫn không có đủ các điều kiện kết hôn thì giải quyết như sau:

+ Nếu một hoặc cả hai bên có yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật thì Tòa án quyết định hủy việc kết hôn trái pháp luật;

+ Nếu một hoặc cả hai bên yêu cầu ly hôn hoặc yêu cầu công nhận quan hệ hôn nhân thì Tòa án bác yêu cầu của họ và quyết định hủy việc kết hôn trái pháp luật.

Theo quy định trên, đến thời điểm Tòa án giải quyết, nếu vẫn không đủ điều kiện kết hôn dù ý chí của các bên có chấp nhận quan hệ hôn nhân hay không thì đều bị hủy việc kết hôn trái pháp luật.

  1. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

–  Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên nam nữ phải chấm dứt quan hệ vợ chồng

– Quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con được giải quyết theo quy định về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn.

– Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được xử lý như trường hợp nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn.

Thông qua bài viết trên đây chúng tôi mong rằng độc giả đã có thêm những thông tin hữu ích liên quan đến việc kết hôn trái pháp luật.

Trong trường hợp quý khách hàng có bất kì những yêu cầu tư vấn về kết hôn trái pháp luật nói riêng và lĩnh vực hôn nhân gia đình nói chung, quý khách có thể liên hệ đến Luật Ánh Sáng Việt để được tư vấn nhanh và chính xác nhất.

Trên đây là tư vấn của Luật Ánh Sáng Việt về việc vấn đề kết hôn trái pháp luật.

Nếu bạn cần tư vấn thêm, vui lòng gọi điện thoại cho chúng tôi theo số điện thoại bên dưới, hoặc để lại tin nhắn, email để chúng tôi giải đáp cho bạn.

Trân trọng!

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

Luôn tận tâm vì bạn!

CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT

Trụ sở: Tầng 2, Số 211, đường Hồ Tùng Mậu, phường Cầu Diễn, quận Nam Từ Liêm, Tp Hà Nội.

Điện thoại: 024 6684 6117 

Hotline: 0936.214.556

Website: www.luatanhsangviet.comhttp://asvlaw.net

Email: luatanhsangviet@gmail.com

Back To Top
Search
Đăng ký tư Vấn