skip to Main Content
Menu

Điều kiện để nhập hộ khẩu Hà Nội

Dưới đây là những thông tin mới về điều kiện để công dân có thể nhập khẩu vào Hà Nội, theo quy định của Luật thủ đô số 25/2012/QH13, mời các bạn có nhu cầu muốn nhập cư vào Hà Nội tham khảo, để có những chuẩn bị kĩ càng khi đi đăng kí nhập cư vào Hà Nội.

  1. Về đăng ký nhập khẩu vào ngoại thành Thành phố Hà Nội:

 “Việc đăng ký thường trú ở ngoại thành được thực hiện theo quy định của pháp luật về cư trú” khoản 3 Điều 19 Luật Thủ đô – như vậy, công dân muốn nhập khẩu vào các huyện Ngoại thành của thành phố Hà Nội thì vẫn được áp dụng theo Luật cư trú hiện nay.

  1. Về đăng ký nhập khẩu vào nội thành thành phố Hà Nội:

Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú ở nội thành:

a). Các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 20 của Luật cư trú.

b). Các trường hợp không thuộc điểm a khoản này đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; đối với nhà thuê phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.

Theo khoản 2, 3, 4 Điều 20 Luật cư trú là các trường hợp:

“1. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột”;

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

Luôn tận tâm vì bạn!

CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT

VPGD: Tầng 2, số 211 phường Cầu Diễn, Q. Nam Từ Liêm, Tp Hà Nội.

Điện thoại: 024 6684 6117 

Hotline: 0936.214.556

Website: www.luatanhsangviet.comhttp://asvlaw.net

Email: luatanhsangviet@gmail.com

Back To Top
Search