skip to Main Content

Trẻ 12 tuổi trộm cắp tài sản có bị xử phạt không?

Hỏi: Ở làng em có một em trai gần nhà còn nhỏ mà hay đi ăn cắp vặt, và ăn cắp rất nhiều lần. Luật sư cho em hỏi 12 tuổi trộm cắp nhiều lần bị phạt như thế nào? Có bị phạt tiền không ạ? Chị H- Mai Dịch, Cầu Giấy

Tội trộm cắp tài sản được quy định tại Điều 173 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định:” 1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

  1. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”

==> Theo quy định trên đây thì người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng đối với tội trộm cắp tài sản.

Câu hỏi của bạn là em trai 12 tuổi ăn cắp vặt nên hành vi trộm cắp của em không phải là tội rất nghiêm trọng và tội đặc biệt nghiêm trọng.

Vậy em hàng xóm của bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự với hành vi trộm cắp tài sản.

Về độ tuổi, em trai cũng không phải chịu bất cứ hình phạt nào theo luật hình sự 2015.

Em trai hàng xóm của bạn cũng không bị xử phạt hành chính theo quy định điều 15 Nghị định 167/2013 NĐ-CP.

Bên cạnh đó, theo Điều 90 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu tội phạm rất nghiêm trọng sẽ bị sẽ áp dụng biện pháp giáo dưỡng tại xã, phường.

Hơn nữa, theo điều 92 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu tội phạm đặc biệt do cố ý theo quy định tại Bộ luật hình sự sẽ áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng.

Như vậy trường hợp của bạn sẽ không bị áp dụng hình phạt hay biện pháp giáo dưỡng của cơ quan chức năng có thẩm quyền.

Tuy nhiên, trẻ em có thói ăn cắp vặt thì người thân, họ hàng nên bảo ban, dạy dỗ, giáo dục cho em nhận biết được những hành vi trái pháp luật, thói quen xấu để tránh hình thành những hành vi xấu ảnh hưởng tới xã hội.

 Mọi thắc mắc Quý khách hàng hãy gửi mail về cho Luật Ánh Sáng Việt hoặc gọi trực tiếp qua đường dây nóng để được tư vấn. 

Quý khách có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

  1. Tội trộm cắp tài sản 
  2. Tội đánh bạc

Trân trọng!

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

Luôn tận tâm vì bạn!

CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT

Trụ sở: Tầng 2, Số 211, đường Hồ Tùng Mậu, phường Cầu Diễn, quận Nam Từ Liêm, Tp Hà Nội.

Điện thoại: 024 6684 6117 

Hotline: 0936.214.556

Website: www.luatanhsangviet.comhttp://asvlaw.net

Email: luatanhsangviet@gmail.com

Back To Top
Search
Đăng ký tư Vấn