skip to Main Content

Thay đổi CMND sang thẻ căn cước của người đại diện theo pháp luật

Chào Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi:

“Người đại diện pháp luật công ty tôi đã thay đổi từ CMND sang dùng căn cước công dân. Vậy tôi có phải thông báo lại thông tin số CCCD mới không và thủ tục thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Công ty Luật Ánh Sáng Việt trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Theo như bạn trình bày, bạn đang là đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thì khi thay đổi số chứng minh thư nhân dân cần làm thủ tục thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định tại Điều 32 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định về thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

“Điều 32. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp

  1. Doanh nghiệp phải thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh khi thay đổi về một trong những nội dung sau đây:

a) Thay đổi ngành, nghề kinh doanh;

b) Thay đổi cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần và cổ đông là nhà đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp đối với công ty niêm yết;

c) Thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp chịu trách nhiệm thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có thay đổi.

Thay đổi chứng minh thư nhân dân thuộc trường hợp thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Thay đổi chứng minh thư nhân dân thuộc trường hợp thay đổi những nội dung khác trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp. Điều 15 Thông tư số 20/2015/TT-BKHDT ngày 01 tháng 12 năm 2015 của Bộ kế hoạch đầu tư hướng dẫn về đăng ký doanh nghiệp quy định về cập nhật, bổ sung thông tin trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hồ sơ đăng ký doanh nghiệp như sau:

“Điều 15. Cập nhật, bổ sung thông tin trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hồ sơ đăng ký doanh nghiệp

… ..

2. Trên cơ sở d liệu về doanh nghiệp trong Cơ s dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp, doanh nghiệp có nghĩa vụ thực hiện việc cập nhật, bổ sung thông tin tronGiấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hồ sơ đăng ký doanh nghiệp theo quy định tại Khoản 7 Điều 8 Luật Doanh nghiệp, như sau:

a) Trường hợp doanh nghiệp chỉ cập nhật, b sung thông tin về số điện thoại, số fax, email, website, địa chỉ của doanh nghiệp do thay đi về địa giới hành chính, thông tin về chứng minh nhân dân, địa ch ca cá nhân trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì doanh nghiệp gửi Thông báo theo mẫu quy định đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ s chính. Phòng Đăng ký kinh doanh nhận thông báo và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

Theo quy định trên, bạn nộp thông báo thay đổi, bổ sung thông tin trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp theo mẫu quy định tại Phụ lục II-5 ban hành kèm theo Thông tư số 02/2019/TT-BKHDT lên Phòng đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Thủ tục thông báo nội dung thay đổi CMND người đại diện pháp luật công ty:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ thay đổi thông tin CMND bao gồm:

+ Thông báo về việc bổ sung, cập nhật thông tin đăng ký doanh nghiệp.

+ Bản photo công chứng thẻ căn cước công dân của người đại diện theo pháp luật

+ Giấy ủy quyền trong trường hợp người đi nộp không phải là đại diện theo pháp luật của công ty.

Bước 2: Doanh nghiệp nộp hồ sơ tại phòng đăng ký kinh doanh thuộc sở kế hoạch và đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ và thực hiện thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được thông báo. Trường hợp từ chối bổ sung vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp thì thông báo bằng văn bản cho doanh nghiệp biết. Thông báo phải nêu rõ lý do; các yêu cầu sửa đổi, bổ sung (nếu có).

Bước 3: Công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp

Cơ quan đăng ký kinh doanh công bố nội dung thay đổi của doanh nghiệp trên cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Thời hạn công bố là 30 ngày kể từ ngày thay đổi trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Trên đây là tư vấn về việc  thay đổi từ CMND sang CCCD của người đại diện pháp luật công ty. Nếu còn bất cứ vướng mắc khó khăn gì về thay đổi đăng ký kinh doanh vui lòng liên hệ công ty Luật Ánh Sáng Việt để được hỗ trợ tư vấn chính xác nhất!

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

Luôn tận tâm vì bạn!

CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT

Trụ sở: Tầng 2, Số 211, đường Hồ Tùng Mậu, phường Cầu Diễn, quận Nam Từ Liêm, Tp Hà Nội.

Điện thoại: 024 6684 6117 

Hotline: 0936.214.556

Website: www.luatanhsangviet.comhttp://asvlaw.net

Email: luatanhsangviet@gmail.com

Back To Top
Search
Đăng ký tư Vấn