skip to Main Content

Dưới 18 tuổi sử dụng ma túy lần đầu có bị đưa vào trại giáo dưỡng không?

  1. Cơ sở pháp lý: Bộ luật hình sự năm 2015

      2. Nội dung tư vấn                                                                                                

a. Nếu bạn dưới 18 tuổi và sử dụng ma túy lần đầu, có thể bị đưa vào Trường giáo dưỡng theo quy định của Bộ luật hình sự như sau:

Căn cứ theo Khoản 1, Điều 96, Bộ luật hình sự 2015 có quy định:

“Điều 96. Giáo dục tại trường giáo dưỡng

  1. Tòa án có thể áp dụng biện pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng từ 01 năm đến 02 năm đối với người dưới 18 tuổi phạm tội, nếu thấy do tính chất nghiêm trọng của hành vi phạm tội, do nhân thân và môi trường sống của người đó mà cần đưa người đó vào một tổ chức giáo dục có kỷ luật chặt chẽ.”

Hơn hết, các trường hợp bị đưa vào trường giáo dưỡng bao gồm:

  • Người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự.
  • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm rất nghiêm trọng do vô ý quy định tại Bộ luật hình sự.
  • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự mà trước đó đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.
  • Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi 2 lần trở lên trong 6 tháng thực hiện hành vi trộm cắp, lừa đảo, đánh bạc, gây rối trật tự công cộng mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự và trước đó đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

Trường hợp bạn mới sử dụng ma túy lần đầu được xem là tội phạm ít nghiêm trọng và nếu gia đình có nhu cầu hoàn toàn có thể làm đơn lên UBND cấp huyện tại địa phương để đưa con em vào đó giáo dục.

b) Nếu bạn trên 18 tuổi và lần đầu tiên đi cai nghiện thì sẽ không bị đưa vào Trung tâm cai nghiện bắt buộc bởi, căn cứ theo Điều 28, Luật phòng chống ma túy năm 2000 có quy định như sau:

  1. Người nghiện ma tuý từ đủ 18 tuổi trở lên đã được cai nghiện tại gia đình, cộng đồng hoặc đã được giáo dục nhiều lần tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc không có nơi cư trú nhất định phải được đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.
  2. Việc đưa người nghiện ma tuý vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh. Thời hạn cai nghiện ma tuý tại cơ sở cai nghiện bắt buộc từ một năm đến hai năm 
  3. Người nghiện ma tuý tự nguyện làm đơn xin cai nghiện thì được nhận vào cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc và không bị coi là bị xử lý vi phạm hành chính. 
  4. Tổ chức và hoạt động của cơ sở cai nghiện bắt buộc, chế độ cai nghiện bắt buộc, thủ tục đưa người nghiện ma tuý quy định tại khoản 1 Điều này vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được thực hiện theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

Do đó, đối với trường hợp này bạn sẽ được cai nghiện ở địa phương bằng các biện pháp giáo dưỡng, giáo dục, nếu trong quá trình áp dụng các biện pháp này mà không được thì cơ quan có thẩm quyền ở địa phương sẽ đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Luật Ánh Sáng Việt là đơn vị chuyên cung cấp cấc dịch vụ pháp lý về hình sự. Quý khách hàng cần tư vấn vui lòng đến văn phòng của chúng tôi hoặc liên hệ qua hotline.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

Luôn tận tâm vì bạn!

CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT

Trụ sở: Tầng 2, Số 211, đường Hồ Tùng Mậu, phường Cầu Diễn, quận Nam Từ Liêm, Tp Hà Nội.

Điện thoại: 024 6684 6117 

Hotline: 0936.214.556

Website: www.luatanhsangviet.comhttp://asvlaw.net

Email: luatanhsangviet@gmail.com

Back To Top
Search
Đăng ký tư Vấn