skip to Main Content
Menu

Khai sinh cho con khi chưa đăng ký kết hôn

Xin chào Luật Ánh Sáng Việt, tôi có câu hỏi muốn được giải đáp như sau:

Tôi và bạn trai có con chung với nhau, nhưng hiện tại chúng tôi chưa kết hôn. Luật Ánh Sáng Việt cho tôi hỏi:

Khi tôi sinh con ra thì có đăng ký giấy khai sinh cho con được không?

Với câu hỏi trên, Luật Ánh Sáng Việt chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Tại khoản 1, khoản 2, Điều 15, Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

  1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.
  2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi của cha trong Sổ hộ tịch và giấy chứng nhận khai sinh của trẻ để trống.

Như vậy, với trường hợp của bạn, bạn có thể khai sinh cho con, để con mang họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của bạn cho con.

Trường hợp, vào thời điểm đăng ký khai sinh, người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con thì ủy bạn nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh cho con.

Thủ tục đăng ký cha nhận con bao gồm:

  • Người yêu cầu đăng ký nhận con nộp tờ khai và chứng minh quan hệ cha con cho cơ quan đăng ký họ tịch. Lúc này, cả cha và mẹ đều phải có mặt tại nơi đăng ký khai nhận con.
  • Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ về việc đăng ký khai nhận con; nếu thấy việc nhận cha là đúng và công có tranh chấp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch UBND xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc.

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

Luôn tận tâm vì bạn!

CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT

VPGD: Tầng 2, số 211 phường Cầu Diễn, Q. Nam Từ Liêm, Tp Hà Nội.

Điện thoại: 024 6684 6117 

Hotline: 0936.214.556

Website: www.luatanhsangviet.comhttp://asvlaw.net

Email: luatanhsangviet@gmail.com

Back To Top
Search