skip to Main Content

Chơi đánh bạc 50 ngàn đồng có bị đi tù không?

Câu hỏi: “Bạn em bị bắt vì tội đánh bài. Số tiền ăn thắng được là vài chục nghìn thì bị đi tù không ạ? ” 

Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về Tội đánh bạc

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

  1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

  1. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Như vậy, bạn của bạn bị bắt vì có hành vi đánh bài và tổ chức đánh bài trái phép. Tuy nhiên việc chơi đánh bạc thua bằng tiền có giá trị vài chục nghìn đồng sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hơn nữa, với số tiền như chơi thắng được của bạn thì không mang tính chất chuyên nghiệp và các trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi năm 2017 nên bạn của bạn sẽ không bị đi tù.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, thắc mắc cho Luật Ánh Sáng Việt.

Trên đây là tư vấn của Luật Ánh Sáng Việt cho câu hỏi của khách hàng gọi điện tới Luật Ánh Sáng Việt. Quý khách có bất kỳ câu hỏi, thắc mắc về vấn đề pháp lý hãy liên hệ với Luật Ánh Sáng Việt để được giải đáp.

Trân trọng!

 

 

ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN PHÁP LUẬT, QUÝ KHÁCH VUI LÒNG LIÊN HỆ

Luôn tận tâm vì bạn!

CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT

Trụ sở: Tầng 2, Số 211, đường Hồ Tùng Mậu, phường Cầu Diễn, quận Nam Từ Liêm, Tp Hà Nội.

Điện thoại: 024 6684 6117 

Hotline: 0936.214.556

Website: www.luatanhsangviet.comhttp://asvlaw.net

Email: luatanhsangviet@gmail.com

Back To Top
Search
Đăng ký tư Vấn